Ngày 17/5/2024 UBND huyện tổ chức họp Ban Chỉ đạo, Ban Tổ chức, Tiểu ban văn kiện, nhân sự, tuyên truyền và khen thưởng; Tiểu ban khánh tiết, hậu cần, an ninh để rà soát các nội dung tổ chức Đại hội Đại biểu các dân tộc thiểu số huyện. Tại cuộc họp các thành viên đã trao đổi, cho ý kiến về chủ đề Đại hội; nội dung dự thảo báo cáo tình hình phát triển kinh tế - xã hội vùng đồng bào dân tộc thiểu số giai đoạn 2019 – 2024 và phương hướng, mục tiêu, nhiệm vụ và giải pháp thực hiện giai đoạn 2024 – 2024. Đồng thời thông qua danh sách dự kiến Đoàn Chủ tịch, Đoàn Thư ký Đại hội; danh sách 150 đại biểu chính thức tham dự Đại hội; danh sách 10 tập thể, 45 cá nhân đề xuất tặng Giấy khen của Chủ tịch UBND huyện và 03 tập thể, 06 cá nhân đề xuất tặng Giấy khen của Trưởng Ban Dân tộc tỉnh.