Định Quán là vùng đất mà những người dân tứ xứ đến quần cư, khẩn hoang, sinh cơ lập nghiệp từ rất sớm. Gắn liền với sự hình thành làng là nhu cầu tín ngưỡng tâm linh nên đình - chùa ra đời; hiện trên địa bàn huyện có 152 di tích phổ thông bao gồm đình, đền, chùa, miếu…Trong đó, đền Thủy Lâm Động (xã Túc Trưng, huyện Định Quán) là cơ sở tín ngưỡng thờ mẫu tiêu biểu tồn tại lâu đời, gắn liền với đời sống tinh thần của nhân dân địa phương. Đây là nơi gặp gỡ giao lưu, gắn kết tình làng nghĩa xóm mang giá trị nhân văn sâu sắc. Với những giá trị về văn hóa, lịch sự của đền, ngày 06/05/2024, UBND tỉnh Đồng Nai đã có Quyết định số 1276/QĐ-UBND công nhận xếp hạng Di tích Lịch sử cấp tỉnh đối với đền Thủy Lâm Động, trở thành di lịch lịch sử xếp hạng thứ 70 của tỉnh Đồng Nai.